Review ซาว์บาร์ที่ร้อนแรงที่สุดในตอนนี้อย่าง Bar48
![](https://sound-republic.com/wp-content/uploads/porto_placeholders/100x43.jpg)
ปัจจุบันนี้หลายๆท่านที่อาศัยอยู่ในคอนโด หรือมีห้องที่มีขนาดพื้นที่จำกัด อยากที่จะดูหนัง หรือฟังเพลง มักจะเจอปัญหาเสียงที่ออกมาจากทีวีไม่สามารถจะทำออกมาได้ดีมาก เสียงอาจจะได้ยินไม่ค่อยชัด พอเวลาเร่งเสียง เสียงก็จะแตกพร่า เพราะด้วยลักษณะของทีวี ที่มีทรงแบนจึงไม่สามารถสร้างเสียงที่ใหญ่ คมชัด สมจริงได้เหมือนกับลำโพง
ดังนั้นหากคุณเป็นคนหนึ่งที่กำลังมองหาลำโพง เพื่อเข้ามาช่วยเหลือในด้านของเสียงที่มีศักยภาพให้เต็มเปี่ยมมากยิ่งขึ้น โดยใช้พื้นที่ในขนาดจำกัด ขนาดกำลังพอดีไม่บังทีวี ไม่ขัดใจเวลาจะดู ช่วยเพิ่มอรรถรสในการรับชมให้กับคุณมากยิ่งขึ้น รับรองเลยว่า ลำโพงซาวด์บาร์ จะไม่ทำให้คุณผิดหวัง
วันนี้เราเลยจะมาแนะนำ ซาวด์บาร์ รุ่นใหม่ที่ร้อนแรงที่สุดในตอนนี้อย่าง Klipsch Bar 48 ที่หลายท่านได้ลองฟังแล้วต้องติดใจมากๆ โดยเดี๋ยวเราจะมารีวิวตั้งแต่สเปค แนวเสียง และอุปกรณ์ข้างในกล่องกันเลยดีกว่าครับ ว่าจะมีอะไรกันบ้างลองไปรับชมกันเลยดีกว่าครับ
![](https://sound-republic.com/wp-content/themes/porto/images/lazy.png)
โดยเราจะมาอธิบายลักษณะของลำโพงซาวด์บาร์ Klipsch Bar 48 กันคร่าวๆกันก่อนเลยดีกว่าครับ โดยลักษณะเด่นของ Klipsch จะมีความโดดเด่น ในเรื่องของ ดอกทวิสเตอร์ที่เป็นแบบ TRACTRIX HORN ที่สร้างชื่อมาอย่างโด่งดังจากลำโพงดูหนัง ที่โรงหนังในสหรัฐอเมริกาส่วนใหญ่เลือกใช้ ทำให้มีความโดดเด่นเป็นอย่างมากในเรื่องของเสียงพูด เสียงกลางแหลมที่คมชัด แถมมาในรุ่นใหม่นี้ยังมีการเปลี่ยนดีไซน์ให้ดูวินเทจร่วมสมัยเข้าไปอีกด้วยการ นำวัสดุที่มาทำด้วยไม้แท้คุณภาพสูง ซึ่งเข้ามาช่วยในการลดการเกิดรีโซแนนซ์ที่อาจจะเกิดขึ้นกับ Soundbar ที่เป็นแบบพลาสติกได้ แถมยังมาพร้อมกับ Subwoofer ที่รองรับการเชื่อมต่อแบบไร้สาย เพียงแค่เสียบปลั๊ก ก็เสร็จแล้วง่ายๆ ซึ่งเหมาะมากๆเลยนะครับ สำหรับห้องที่มีพื้นที่ไม่มาก รับรองเลยละครับว่า ลำโพงซาวด์บาร์จากแบรนด์ Klipsch จะไม่ทำให้คุณผิดหวังแน่นอน
Speaker system: 48” 3.1 Soundbar with 8” Wireless Subwoofer
Max Acoutic output: 103 dB
High frequency drivers: (3)1”(25.4mm) soft dome tweeters mated to Tractrix horn
Midrange: (4)3”(76.2mm) oval fiber composite cone woofers
Subwoofer: 8”(203.2mm) ported subwoofer
Enclosure type: Bar:wood (Sealed) – Subwoofer: Wood
System power: 440W
Frequency respone: 35-20KHz
Inputs: HDMI-ARC –Bluetooth -3.5 mm Analog –Optical Digital
Outputs: HDMI-ARC –Subwoofer output
Dimensions (BAR) : W 121.1cm x H 7.3cm x D 8.6cm
Finish: Black
![](https://sound-republic.com/wp-content/themes/porto/images/lazy.png)
Design
ในเรื่องของดีไซน์ในการออกแบบ ลำโพงซาวด์บาร์รุ่นใหม่ จะมีความหรูหรา ดูทันสมัยในแบบโมเดิร์นด้วยรูปทรงที่มีความเหลี่ยม ทำให้เข้าได้กับทุกการจัดวาง โดยการที่ออกแบบมาแยกดอกทวิสเตอร์ออกจากวูฟเฟอร์แบบเห็นได้อย่างชัดเจน ทำให้เราจะได้ยินเวทีเสียงที่กว้างมากยิ่งขึ้น ก้องกังวาน แยกซ้ายขวากันได้อย่างชัดเจน ในส่วนของตัวลำโพง ทั้งซาวด์บาร์ และตู้ซับวูฟเฟอร์ที่ทำออกมาเป็นไม้แท้คุณภาพสูงที่จะเข้ามาช่วยลดการเกิดรีโซแนนที่อาจเกิดจากลำโพงที่เป็นแบบพลาสติกได้ และอีกทั้งยังมีความสูงที่ไม่บังทีวีอย่างแน่นอน ทำให้สะดวกในการวาง เพราะจะไม่ทำให้การตั้งซาวด์บาร์มาบดบังทีวีให้เสียอรรถรสอย่างแน่นอน
Key Highlights
-รองรับการเชื่อมต่อ Bluetooth 4.2
-ซาวด์บาร์วัสดุแท้จากไม้คุณภาพสูง-Subwoofer Wireless เชื่อมต่อแบบไร้สาย
-ควบคุมผ่านรีโมทไร้สายขนาดใหญ่ ปรับได้ทั้งซาวด์บาร์ และซับวูฟเฟอร์
-เพิ่ม Surround 3 ทำเป็นระบบ 5.1 ได้
-ซับวูฟเฟอร์เพิ่มได้ 2 ตัว รับรองไม่มีผิดหวัง
-เชื่อมต่อง่ายหลากหลายช่องทางให้ได้เลือก
Inside
-Klipsch Bar 48 x 1
-Subwoofer x 1
-สาย HDMI x 1
-สายไฟ x 1
-อุปกรณ์ติดผนัง x 1
-แผ่นไม้สำหรับเปลี่ยนลาย x 1
-รีโมทควบคุม x 1
-แบตเตอรี่ AA x 1
-คู่มือการใช้งาน x 1
Features
Bar 48 ถูกออกแบบมาให้สะดวกง่ายในการเล่นเพียงแค่ plug and play รวดเร็วและสะดวกด้วยการเก็บรายละเอียดได้ครบทุกย่าน ด้วยดอกไดรเวอร์ที่มาถึง 3 ดอกด้วยกัน ยังรวมไปถึงซับวูฟเฟอร์ที่ให้มาด้วยกันขนาด 8 นิ้ว เรียกได้ว่าห้องมีสนั่นอย่างแน่นอน และแน่นอนว่า Klipsch ยังคงไว้กับระบบ Night Mode ที่จะตัดเสียงเบสออกไป เพื่อไม่ให้ไปรบกวนข้างห้องของคุณ โดยเจ้า Bar 48 จะยังสามารถอัพเกรดข้ามไปเป็นระบบ 5.1 หรือ 5.2 ได้อีก ด้วยการ เพิ่ม Surround 3 ด้านหลัง อีก 2 ตัว และเพิ่มซับวูฟเฟอร์เข้ามาได้อีกตัว ก็จะทำให้คุณได้เสียงที่เรียกได้ว่าเกือบจะเทียบเท่าชุดโฮมธียเตอร์ดีๆสักชุดเลยละครับ แถมมาในรุ่นนี้ยังรองรับเสียงในระบบ Dolby ทั้ง Dolby Digital, Dolby Digital Plus, DTS, DTS-HD และล่าสุดอย่าง DTS X เรียกได้ว่าฟีเจอร์ครบๆ จัดเต็มขนาดนี้คุ้มค่าคุ้มราคากันอย่างแน่นอน
![](https://sound-republic.com/wp-content/themes/porto/images/lazy.png)
Sounds
Klipsch มีต้นแบบมาจากลำโพงโรงหนัง ที่ได้รับความนิยมเป็นอย่างมากในประเทศสหรัฐอเมริกา ทำให้ในส่วนของแนวเสียงก็ไม่ต้องพูดอะไรกันเยอะมาก เพราะเสียงของแบรนด์ Klipsch ส่วนใหญ่แล้วจะให้ความดุดัน เบสกระชับหนักแน่น กลางแหลมชัดเจน เด่นชัด แยกกลางซ้ายขวา ได้อย่างชัดเจน ใครที่นำไปดูหนังรับรองไม่มีผิดหวังแน่นอน และด้วยขนาดดอกเบส 8 นิ้ว สนั่นลั่นห้องแน่นอนเลยครับ ยิ่งมาบวกกับ Surround 3 รับรองเลยว่าเสียงรอบทิศทางที่ทำมาได้สมจริง เรียกได้ว่าจบได้ภายในชุดเดียวอย่างแน่นอน
![](https://sound-republic.com/wp-content/themes/porto/images/lazy.png)
สรุป
หากคุณกำลังมองหาลำโพงซาวด์บาร์ที่ตอบโจทย์ในการดูหนังและฟังเพลง Klipsch Bar 48 เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกอันดับต้นๆ หรือเรียกได้ว่าเป็นเบอร์แรกๆเลยที่ลูกค้าหลายท่านส่วนใหญ่ เวลาจะซื้อลำโพงซาวด์บาร์จะนึกถึงเป็นอันดับแรก ซึ่งถือได้ว่าคุ้มค่า ทั้งในเรื่องของวัสดุที่เป็นไม้แท้คุณภาพสูง เทคโนโลยีดอก Tractrix Horn 90×90 ที่ให้เสียงกลางแหลมที่ชัดเจน ให้รายละเอียดที่ครบถ้วนทุกย่าน ไม่มีข้อกังขาแน่นอนสำหรับการฟัง อีกทั้งยังขึ้นชื่อในเรื่องของเบสที่หนักแน่น บวกกับตัวตู้แบบใหม่ที่ใช้วัสดุไม้คุณภาพสูงอีกเช่นกัน ทำให้เสียงที่ออกมาจะช่วยลดการ รีโซแนนซ์ที่อาจจะเกิดขึ้นได้ดีกว่าตัวตู้พลาสติก ซึ่งแนวเสียงก็รับรองได้เลยครับว่าไม่มีผิดหวังอย่างแน่นอน เพราะถึงขนาดว่าใช้เทคโนโลยีเดียวกันกับลำโพงโรงหนัง แนวเสียงก็จะใกล้เคียงกันเลยก็ว่าได้ แถมยังสามารถที่จะเพิ่ม Surround 3 เข้าไปได้อีก เสียงที่ได้ก็จะโอบล้อมรอบตัว คมชัด และแค่ 5.1 ยังไม่พอ เพราะยังสามารถที่จะเพิ่มซับวูฟเฟอร์เข้าไปได้อีก กระหึ่มซะใจทุกท่านที่รับฟังได้อย่างไม่มีผิดหวังแน่นอน ลำโพงซาวด์บาร์ Bar 48 เป็นอีกหนึ่งการก้าวข้ามไปอีกขั้นของวงการเครื่องเสียงที่ทำได้ดีเกือบจะเทียบเท่าชุดโฮมเธียเตอร์เลยก็ว่าได้ครับ
ใส่ความเห็น