ครั้งแรกของโลก Klipsch เตรียมเปิดตัวซาวด์บาร์ตู้ไม้ เทคโนโลยีฮอร์นเร็วๆนี้
![](https://sound-republic.com/wp-content/uploads/porto_placeholders/100x67.jpg)
Klipsch เป็นผู้ผลิตลำโพงชื่อดังจากประเทศสหรัฐอเมริกา ซึ่งหนึ่งในจุดเด่นของทางแบรนด์ ที่เป็นเอกลักษณ์อันโดดเด่น ทำให้รู้จักกันไปทั่วประเทศ นั้นก็คือ เทคโนโลยี Tractrix Horn 90×90 ที่ให้เสียงสมจริงอย่างไม่ต้องสงสัย เป็นสิ่งที่ชูโรง ให้กับแบรนด์ Klipsch เลยก็ว่าได้ เพราะเป็นเทคโนโลยีเดียวกันกับ ลำโพงโรงหนังอย่าง Klipsch Cinema
![](https://sound-republic.com/wp-content/uploads/porto_placeholders/100x67.jpg)
ซึ่งอีกสิ่งหนึ่งที่ได้สร้างชื่อให้กับแบรนด์ Klipsch มาอย่างยาวนานเลยนั้นก็คือ ลำโพงซาวด์บาร์ รุ่นตระกูล RSB ได้สร้างตำนานไว้อย่างยาวนานและเป็นที่กล่าวถึงกันบ่อยๆ เมื่อพูดถึงลำโพงซาวด์บาร์ เพราะด้วยเอกลักษณ์ของเสียง กลางแหลมที่ชัดเจน เบสจากซับวูฟเฟอร์ที่มากับตัวลำโพง มีความดุดัน หนักแน่นตามสไตล์อเมริกัน รับรองเลยว่าเมื่อพูดถึงลำโพงซาวด์บาร์ จะมีแบรนด์ Klipsch ติดเป็น 1-2 อันดับแรกที่คนพูดถึง
เร็วๆ นี้ใกล้เปิดตัวกันแล้วกับลำโพงซาวด์บาร์รุ่นใหม่ เป็นซีรีย์ใหม่อย่างตระกูล “Bar” จะได้แก่รุ่น Bar 40, Bar 48 และอีกหนึ่งรุ่นที่จะตามมานั้นก็คือรุ่นที่รองรับการใช้งานในระบบ Dolby Atmos ได้แก่ Bar 54A ซึ่งทั้ง 3 รุ่นได้มีการถอดแบบลักษณะและเอกลักษณ์ของซีรีย์รุ่น Reference โดยทั้ง 3 รุ่น ถูกออกแบบมาใหม่ จะมีเอกลักษณ์เด่นๆ เลยจะเป็นตรง
![](https://sound-republic.com/wp-content/themes/porto/images/lazy.png)
Tractrix Horn เป็นเทคโนโลยีที่ใช้ในลำโพงโรงภาพยนตร์ของ Klipsch ซึ่งได้นำมาใส่ไว้ในซาวด์บาร์รุ่นใหม่ เพื่อทำให้เสียงพูดชัดเจน เสียงยิงที่พุ่งออกมาถึงหูผู้ฟัง และซาวด์บาร์รุ่นใหม่นี้ จะมีการนำ Tractrix Horn จะติดตั้ง คนละฝั่งอย่างชัดเจน ทำให้เสียงที่ได้รับแยกซ้ายขวาได้อย่างชัดเจนเด็ดขาด รวมทั้งเสตอริโออิมเมจดีกว่า ส่วนตรงกลางจะใส่เป็นวูฟเฟอร์ที่เข้ามาแทน และอีกสิ่งหนึ่งที่มองข้ามไปไม่ได้เลยนั้นก็คือ ตัวพื้นผิวของ ซาวด์บาร์ ได้มีการเปลี่ยนไปจากเดิมอย่างชัดเจน ซึ่งในรุ่นของ Bar 40, Bar48 และ Bar54A มีการทำมาจากเนื้อไม้แท้คุณภาพสูง ด้วยวัสดุที่แข็งแรงมากยิ่งขึ้น ซึ่งเป็นที่รู้กันว่าลำโพงตู้ไม้จะให้เสียงที่ดีกว่าลำโพงตู้แบบพลาสติก เนื่องจากไม้มีความทนทาน แข็งแรง และเกิดการ Resonance น้อยกว่า และกันเสียงออกจากตู้ได้ดีกว่า ทำให้ซาวด์บาร์รุ่นใหม่จาก Klipsch ให้เสียงที่น่าเหลือเชื่อ เกินกว่าซาวด์บาร์ตัวไหนๆ
![](https://sound-republic.com/wp-content/uploads/porto_placeholders/100x180.jpg)
ซึ่งหลังจากได้เห็นหน้าตาซาวด์บาร์กันไปคร่าวๆแล้ว บอกเลยว่าหน้าตาที่ออกแบบมารุ่นใหม่นี้ ดูแข็งแกร่ง สวยงาม ตามสไตล์ของ Klipsch กันเลยนะครับ ต่อจากนี้ไปก็รอติดตามกันได้เลยครับ ว่าหลังจากนี้จะมีการเปิดตัวกันเมื่อไหร่ จะได้ยลโฉมซาวด์บาร์กันตอนไหน ก็รอติดตามกันได้ที่ทางหน้าแฟนเพจหรือ กิจกรรมข่าวสารของทางบริษัท ซาวด์ รีพับลิค จำกัด ไว้ได้เลยนะครับผม
ใส่ความเห็น